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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Zanzibar limeandaa taarifa ya ufaulu wa watahiniwa wa Mtihani wa 
Kuingilia Kidato cha Tatu katika Somo la Kiswahili Mwaka 2023. Taarifa hii imeandaliwa 
ili kutoa mrejesho wa ufaulu kwa wanafunzi, walimu, wazazi, waandaaji wa sera, watunga 
mitaala na jamii kwa ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa kwa somo hilo.

Mtihani wa Kuingilia Kidato cha Tatu unakusudia kupima kwango cha maarifa 
waliyoyapata watahiniwa katika miaka miwili ya Sekondari ya Awali. Kupitia matokeo 
ya Mtihani huu, mtahiniwa hupokea matokeo hayo yanayomuonesha ufaulu kwa lengo la 
kuweza kuendelea na ngazi nyengine ya elimu au kutoendelea.

Uchambuzi uliowasilishwa katika taarifa hii una lengo la kuelewa kwa undani zaidi sababu 
za watahiniwa kufanya vizuri au vibaya katika mtihani wao. Taarifa inathibitisha kuwa 
baadhi ya sababu zilizopelekea watahiniwa wengi kupata alama za juu katika majibu yao 
ni pamoja na kuelewa matakwa ya swali husika, kuwa na uelewa juu ya dhana mbalimbali 
zinazohusiana na somo la Kiswahili na kuwa na uwezo wa ubunifu. 

Aidha, miongoni mwa sababu zilizobainika na kupelekea baadhi ya watahiniwa kufanya 
vibaya ni pamoja na kushindwa kufahamu matakwa ya swali husika, kutokuwa na 
kumbukumbu nzuri kwa yale waliyojifunza, uandishi mbaya na usiofahamika, kukwepa 
baadhi ya vipengele vya maswali pamoja na kushindwa kutoa majibu sahihi. 

Pia, uchambuzi umeonesha vielelezo vya watahiniwa jinsi walivyojibu vizuri au vibaya. 
Mwisho, uchambuzi huu umetumia machati ambayo yamebainishwa kwa rangi tofauti. 
Machati hayo yanaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa kila swali.

Kwa hiyo, Baraza lina imani kuwa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii 
yatachukuliwa na wadau wa elimu na kuyafanyia kazi kwa lengo la kuinua ufaulu wa 
somo la Kiswahili katika Mitihani yote inayoandaliwa na Baraza la Mitihani la Zanzibar. 
Mwisho,  Baraza la Mitihani la Zanzibar linatoa shukurani kwa Maafisa wa Mitihani na 
wote walioshiriki katika kukamilisha Taarifa hii.

Dkt. RASHID A. MUKKI

MKURUGENZI

BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR

ZANZIBAR
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1.0 UTANGULIZI

Taarifa hii inachambua ufaulu wa watahiniwa wa mtihani wa kuingilia Kidato cha Tatu 
kwa somo la Kiswahili. Mtihani huu ulitungwa kutokana na muhtasari wa Taifa wa mwaka 
2010 na muundo wa Mtihani wa Kidato cha Pili wa Baraza la Mitihani la Zanzibar wa 
mwaka 2015.

Mtihani wa Kiswahili ulikuwa na maswali kumi (10) yaliyogawanyika katika sehemu A, 
B, C na D. Sehemu A ilikuwa na jumla ya maswali mawili (2) na watahiniwa walitakiwa 
kujibu maswali yote. Sehemu B ilikuwa na jumla ya maswali matatu (3) na watahiniwa 
walitakiwa kujibu maswali mawili (2) ambapo swali la tano (5) lilikuwa ni la lazima. 
Sehemu C ilikuwa na maswali matatu (3) na watahiniwa walitakiwa kujibu maswali 
mawili (2) ambapo swali la sita (6) ni la lazima na Sehemu D ilikuwa na jumla ya maswali 
mawili (2) na watahiniwa walitakiwa kujibu swali moja (1). 

2.0 SAMPULI YA WATAHINIWA 

Idadi ya watahiniwa waliofanyiwa Tathmini ni 3,946 sawa na asimia 16.77 ya watahiniwa 
23,530 waliosajiliwa kufanya mtihani wa somo hili. Uchambuzi kwa kila swali ulizingatia 
viwango vitatu vya ufaulu ambavyo ni vibaya, wastani na vizuri ambapo vibaya ulianza 
alama 0 hadi 29, wastani 30 hadi 64 na vizuri 65 hadi 100. Ufaulu huo umeoneshwa 
kupitia chati/grafu kwa kutumia rangi tatu ambazo ni: Kijani inawakilisha vizuri, manjano 
inawakilisha wastani na nyekundu inawakilishavibaya.

3.1. SEHEMU A: UFAHAMU

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali mawili (2) yaliyotokana na mada ya ufahamu, 
ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote.  Swali la (1) lilikuwa na alama (10) na 
swali la (2) lilikuwa na alama (10). Hivyo katika sehemu hii kulikuwa na jumla ya alama 
(20). 

3.1.1: Swali la 1: Ufahamu

Swali la kwanza lilitokana na mada ya ufahamu ambapo mtahiniwa alitakiwa kuisoma 
habari aliyopewa na kisha kujibu maswali yaliyotokana na habari hiyo.  Swali hili lilikuwa 
na vipengele vitano (5) kuanzia (i) hadi (v). Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa 
kuandika kichwa cha habari kinachofaa kutokana na habari aliyoisoma kwa maneno 
yasiyozidi matano (5), kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa ataje maeneo ambayo mauaji 
ya vikongwe yanafanyika zaidi nchini Tanzania. Kipengele (c) kilimtaka mtahiniwa 
ataje sababu inayopelekea vikongwe wengi kuuwawa kikatili. Kipengele (d) kilimtaka 
mtahiniwa kueleza kwa ufupi namna waganga wa kienyeji wanavyochangia mauaji 
ya watu wenye ulemavu wa ngozi na kipengele (e) kilimtaka mtahiniwa aeleze jambo 
analoshauri mwandishi lifanyike ili kuzuia mauaji ya kikatili.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika kusoma 
habari na kujibu maswali kulingana na habari husika. 
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Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,943 sawa na asilimia 99.92  na watahiniwa 03 sawa 
na asilimia 0.08 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana 
katika jadweli nambari 1a.

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 2.5 3 - 6 6.5 - 10

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
389 9.87 1,477 37.45 2,077 52.68 3,554 90.13

Jadweli nambari 1a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

Takwimu za Jadweli nambari 1a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 52.68 
upo katika kiwango kizuri ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 
90.13.

Aidha, watahiniwa 389 sawa na asilimia 9.87 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kuotosha juu ya walichoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 1.1.

Kielelezo 1.1 (Kibaya)
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Jadweli nambari 1a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa  

Takwimu za Jadweli nambari 1a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 52.68 upo katika kiwango 
kizuri ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 90.13. 

Aidha, watahiniwa 389 sawa na asilimia 9.87 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa hawakuwa na ufahamu wa kuotosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo 
nambari 1.1. 

Kielelezo 1.1 (Kibaya) 

 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

389 9.87 1,477 37.45 2,077 52.68 3,554 90.13 
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Kielelezo nambari 1.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu ameshindwa kuifahamu habari aliyoisoma na hivyo kutoa majibu 
yasiyosahihi kwa maswali yote aliyoulizwa katika swali la kwanza.

Aidha, watahiniwa 2,077 sawa na asilimia 52.68 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya habari waliyoisoma kama inavyothibitishwa 
katika kielelezo nambari 1.2

Kielelezo 1.2 (Kizuri)

Kielelezo nambari 1.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la kwanza. 
Mtahiniwa huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha juu ya habari aliyoisoma na 
hivyo katika kipengele (a) amefanikiwa kuandika kichwa cha habari kinachofaa kutokana 
na habari aliyoisoma kwa maneno yasiyozidi matano (5), katika kipengele (b) ameweza 
kutaja maeneo ambayo mauaji ya vikongwe yanafanyika zaidi nchini Tanzania, katika 
kipengele (c) amefanikiwa kuataja sababu inayopelekea vikongwe wengi kuuwawa 
kikatili, katika kipengele (d) mtahiniwa huyo ameweza kueleza kwa ufupi namna waganga 
wa kienyeji wanavyochangia mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi na kipengele (e) 
amaeleza kwa usahihi jambo analoshauri mwandishi lifanyike ili kuzuia mauaji ya kikatili; 
majibu yaliyopelekea kupata alama za juu katika swali hili.
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Kielelezo nambari 1.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa 
huyu ameshindwa kuifahamu habari aliyoisoma na hivyo kutoa majibu yasiyosahihi kwa maswali yote 
aliyoulizwa katika swali la kwanza. 

Aidha, watahiniwa 2,077 sawa na asilimia 52.68 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana 
walikuwa na ufahamu juu ya habari waliyoisoma kama inavyothibitishwa katika kielelezo nambari 1.2 

Kielelezo 1.2 (Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 1.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la kwanza. Mtahiniwa 
huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha juu ya habari aliyoisoma na hivyo katika kipengele (a) 
amefanikiwa kuandika kichwa cha habari kinachofaa kutokana na habari aliyoisoma kwa maneno 
yasiyozidi matano (5), katika kipengele (b) ameweza kutaja maeneo ambayo mauaji ya vikongwe 
yanafanyika zaidi nchini Tanzania, katika kipengele (c) amefanikiwa kuataja sababu inayopelekea 
vikongwe wengi kuuwawa kikatili, katika kipengele (d) mtahiniwa huyo ameweza kueleza kwa ufupi 
namna waganga wa kienyeji wanavyochangia mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi na kipengele (e) 
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3.1.2 Swali la 2: Ufupisho

Swali hili lilitokana na mada ya ufupisho na lilikuwa na alama 10 ambapo lilimtaka 
mtahiniwa afupishe kifungu cha habari alichopewa kwa maneno yasiyozidi 20. 

Swali hili lililenga kupima kumbukumbu na ujuzi alionao mtahiniwa kuhusu taratibu za 
ufupisho pamoja na ubunifu katika kufupisha habari mbalimbali. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,893 sawa na asilimia 98.66  na watahiniwa 53 sawa 
na asilimia 1.34 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana 
katika jadweli nambari 1b.

Jadweli nambari 1b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 2.5 3 - 6 6.5 - 10

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
664 17.06 3,115 80.02 114 2.92 3,229 82.94

Takwimu za Jadweli nambari 1b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 80.02 
upo katika kiwango cha wastani ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa 
asilimia 82.94.

Aidha, watahiniwa 664 sawa na asilimia 17.06 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya mada ya ufupisho na hivyo 
kutozingatia kanuni za ufupisho wa habari kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 
2.1.

Kielelezo 2.1 (Kibaya)

Kielelezo nambari 2.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu ameshindwa kabisa kufahamu msingi wa swali hili kwani badala ya 
kufupisha aya ya mwanzo ya habari aliyoisoma kama swali lilivyomtaka, yeye aliandika 
habari inayohusu dereva wa bajaji majibu yasiyoendana kabisa na habari aliyopewa.
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Kielelezo 2.1 (Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 2.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa 
huyu ameshindwa kabisa kufahamu msingi wa swali hili kwani badala ya kufupisha aya ya mwanzo ya 
habari aliyoisoma kama swali lilivyomtaka, yeye aliandika habari inayohusu dereva wa bajaji majibu 
yasiyoendana kabisa na habari aliyopewa. 

Aidha, watahiniwa 114 sawa na asilimia 2.92 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kuifahamu vyema habari waliyoisoma kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 2.2 

Kielelezo 2.2 (Kizuri) 

 
Kielelezo nambari 2.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la pili.  
Mtahiniwa huyu aliweza kufupisha vizuri kifungu cha habari alichopewa huku akizingatia mawazo 
makuu yaliyomo katika kifungu hicho cha habari, idadi halisi ya maneno na taratibu za ufupisho kama 
vile matumizi ya lugha yenye kueleweka, kutumia maneno yake mwenyewe pasi na kupotosha habari 
husika pamoja na matumizi sahihi ya alama na vituo. 

3.2. SEHEMU B: SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 
Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali matatu (3) kutoka katika mada ya Sarufi na Matumizi ya lugha. 
Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali mawili (2) ambapo swali la 5 lilikuwa ni la lazima. Kila swali 
lilikuwa na alama kumi na tano (15) na kuifanya sehemu hii kuwa na jumla ya alama thelathini (30).  
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Aidha, watahiniwa 114 sawa na asilimia 2.92 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kuifahamu vyema habari 
waliyoisoma kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 2.2

Kielelezo 2.2 (Kizuri)

Kielelezo nambari 2.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la pili. 
Mtahiniwa huyu aliweza kufupisha vizuri kifungu cha habari alichopewa huku akizingatia 
mawazo makuu yaliyomo katika kifungu hicho cha habari, idadi halisi ya maneno na 
taratibu za ufupisho kama vile matumizi ya lugha yenye kueleweka, kutumia maneno 
yake mwenyewe pasi na kupotosha habari husika pamoja na matumizi sahihi ya alama na 
vituo.

3.2. SEHEMU B: SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali matatu (3) kutoka katika mada ya Sarufi na 
Matumizi ya lugha. Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali mawili (2) ambapo swali la 5 
lilikuwa ni la lazima. Kila swali lilikuwa na alama kumi na tano (15) na kuifanya sehemu 
hii kuwa na jumla ya alama thelathini (30). 

3.2.1 Swali la 3: Sarufi

Swali hili lilitokana na mada ya sarufi na liligawika katika vipengele vitano (5) na kila 
kipengele kilikuwa na vipengele vidogo vidogo ndani yake ambapo kila kipengele 
kilikuwa na alama tatu (3).  

Kipengele (a) cha swali kimtaka mtahiniwa aeleze kazi tatu (3) za viambishi awali kwa 
kutumia mifano. Kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa kutumia mzizi –lim– kuunyumbulisha 
katika kauli na hali zifuatazo: (i) Urejeshi, (ii) Ukanushi nafsi ya tatu umoja na (iii) Kauli 
ya kutendea. Kipengele (c) kilimtaka mtahiniwa afafanue kazi za mofimu “ki” kwa 
kutumia mifano, kazi hizo ni: (i) Kutambulisha udogoshi na (ii) Kutambulisha ushuruti. 
Kipengele (d) kilimtaka mtahiniwa atumie njia ya uambishaji wa maneno ili kunominisha 
vitenzi Nenda na Piga na kipengele (e) kilimtaka mtahiniwa avipange vielezi alivyopewa 
katika aina zake; vielezi hivyo ni: vibaya, alfajiri, kiasi kikubwa, humu, mara chache na 
mwaka juzi.
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Kwa ujumla kipengele hiki cha swali kililenga kupima uwezo wa matumizi na kumbukumbu 
za mtahiniwa kuhusu vipengele mbalimbali vya sarufi kama vile viambishi, mofimu na 
kazi zake pamoja na aina za maneno.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 2,552 sawa na asilimia 64.67 na watahiniwa 1,394 
sawa na asilimia 35.33 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2a.

Jadweli nambari 2a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 4 4.5 – 9.5 10 - 15

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
 1,769 69.32 550 21.55 233 9.13 783 30.68

Takwimu za Jadweli nambari 2a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 69.32 
upo katika kiwango cha vibaya ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani wa 
asilimia 30.68.

Aidha, watahiniwa 1,769 sawa na asilimia 69.32 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada ya vipengele vya 
sarufi walivyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.1.
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Kielelezo 3.1 (Kibaya) 

Kielelezo nambari 3.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu anaonekana kukosa maarifa juu ya mada husika na hivyo kutoa 
majibu yaliyokwenda kinyume na matakwa ya maswali aliyoulizwa.
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Kielelezo 3.1 (Kibaya)  
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Aidha, watahiniwa 233 sawa na asilimia 9.13 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki 
ya maswali waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.2

Kielelezo 3.2 (Kizuri)

Kielelezo nambari 3.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la tatu. 
Mtahiniwa huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha juu ya mada ya vipengele vya 
sarufi na hivyo katika kipengele cha 3 (a) amefanikiwa kueleza kazi tatu (3) za viambishi 
awali kwa kutumia mifano. Kipengele (b) ameweza kutumia mzizi –lim– kuunyumbulisha 
katika kauli na hali zilizotakiwa. Katika kipengele (c) amefanikiwa  kufafanua kwa 
kutumia mifano kazi za mofimu “ki” katika kutambulisha udogoshi na (ii) Kutambulisha 
ushuruti. 
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Kielelezo nambari 3.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa 
huyu anaonekana kukosa maarifa juu ya mada husika na hivyo kutoa majibu yaliyokwenda kinyume na 
matakwa ya maswali aliyoulizwa. 

Aidha, watahiniwa 233 sawa na asilimia 9.13 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki ya maswali waliyoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.2 

Kielelezo 3.2 (Kizuri) 
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Aidha, katika kipengele (d) mtahiniwa huyo ameweza kutumia njia ya uambishaji wa 
maneno ili kunominisha vitenzi Nenda na Piga na katika kipengele (e) amefanikiwa 
kuvipanga vielezi alivyopewa katika aina zake kwa usahihi na hivyo kupata alama za juu 
katika swali hili.

3.2.2 Swali la 4: Sarufi

Swali hili lilitokana na mada ya sarufi na liligawika katika vipengele vitano (5) na kila 
kipengele kilikuwa na vipengele vidogo vidogo ndani yake ambapo kila kipengele 
kilikuwa na alama tatu (3) na kufanya jumla ya alama zote katika swali hili kuwa ni 15.  

Kipengele (a) cha swali kimtaka mtahiniwa ataje aina za maneno yaliyopigiwa mstari 
katika sentensi “Wanafunzi waliofika mapema ni mahodari”, “Kaa hatafuni kwa mdomo” 
na “Ama kweli! Dunia hadaa, ulimwengu ni shujaa”. Kipengele (b) kilimtaka atunge 
sentensi mbili (2) kwa kutumia viambishi vioneshi kisha aeleze umbali au ukaribu wake 
na mzungumzaji. Kipengele (c) kilimtaka atafautishe kati ya viwakilishi vya pekee na 
vivumishi vya pekee. Kipengele (d) kilimtaka aeleze aina mbili (2) za vitenzi vishirikishi 
vikamilifu kwa kutumia mifano na Kipengele (e) kilimtaka mtahiniwa atumie mifano 
kutafautisha kati ya vihusishi na vihisishi.

Kwa ujumla kipengele hiki cha swali kililenga kupima kumbukumbu, uundaji na matumizi 
kupitia vipengele mbalimbali vya sarufi kama vile aina za maneno, sentensi pamoja na 
kazi za viambishi.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 1,384 sawa na asilimia 35.07  na 2,562 sawa na asilimia 
64.92 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika 
jadweli nambari 2b.

Jadweli nambari 2b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 4 4.5 – 9.5 10 - 15

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
1,290 93.21 86 6.21 8 0.58 94 6.79

Takwimu za Jadweli nambari 2b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 93.21 
upo katika kiwango cha vibaya ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa vibaya wa 
asilimia 6.79.

Aidha, watahiniwa 1,290 sawa na asilimia 93.21 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada ya vipengele vya 
sarufi walivyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 4.1.
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Kielelezo 4. 1 (Kibaya) 

Kielelezo nambari 4.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu anaonekana kukosa msingi juu ya mada husika na hivyo kutoa 
majibu yaliyokwenda kinyume na matakwa ya maswali aliyoulizwa.

Aidha, watahiniwa 8 sawa na asilimia 0.58 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki 
ya maswali waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 4.2
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Aidha, watahiniwa 1,290 sawa na asilimia 93.21 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada ya vipengele vya sarufi walivyoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 4.1. 

Kielelezo 4. 1 (Kibaya)  
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Kielelezo 4.2 (Kizuri)

Kielelezo nambari 4.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la Nne. 
Mtahiniwa huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu vipengele vya sarufi 
alivyoulizwa na hivyo katika kipengele cha 3 (a) amefanikiwa kutaja kwa usahihi aina za 
maneno yaliyopigiwa mstari. Katika kipengele (b) amefanikiwa kutunga sentensi mbili (2) 
kwa kutumia viambishi vioneshi kisha kueleza umbali au ukaribu wake na mzungumzaji. 
Katika kipengele (c) ameweza kutafautisha kati ya viwakilishi vya pekee na vivumishi  
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Kielelezo 4.2 (Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 4.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la Nne. Mtahiniwa huyo 

anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu vipengele vya sarufi alivyoulizwa na hivyo katika 

kipengele cha 3 (a) amefanikiwa kutaja kwa usahihi aina za maneno yaliyopigiwa mstari. Katika 

kipengele (b) amefanikiwa kutunga sentensi mbili (2) kwa kutumia viambishi vioneshi kisha kueleza 

umbali au ukaribu wake na mzungumzaji. Katika kipengele (c) ameweza kutafautisha kati ya viwakilishi 
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vya pekee. Katika kipengele (d) amefanikiwa kueleza aina mbili (2) za vitenzi vishirikishi 
vikamilifu kwa kutumia mifano na Katika kipengele (e) ameweza kutumia mifano 
kutafautisha kati ya vihusishi na vihisishi; majibu ambayo yamemuwezesha kupata alama 
za juu katika swali hili.

3.2.3 Swali la 5: Matumizi ya Lugha

Swali hili lilitokana na mada ya matumizi ya lugha katika vipengele vya matumizi ya lugha 
katika miktadha mbalimbali, utata katika tungo, rejista na misimu. Swali hili lilikuwa ni la 
lazima na liligawanyika katika vipengele vitano (5) “a” mpaka “e”. ambapo kila kipengele 
kilikuwa na alama tatu (3) na kufanya alama zote katika swali hili kuwa ni 15.

Kipengele (a) cha swali hili kilimtaka mtahiniwa aandike mifano ya sentensi zenye 
makosa ya kisarufi na kimantiki. Kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa atoe maana mbili 
(2) za tungo “Andika neno vizuri ” na “Ali kanipigia mpira ”. Kipengele cha (c) kilimtaka 
mtahiniwa atoe mfano mmoja (1) wa mtindo wa lugha unaotumika katika mazingira ya 
Shuleni na Mahakamani. Kipengele (d) kilimtaka mtahiniwa kutoa maana za misimu 
Teja, Utajiju na Buku jero na kipengele (e) kilimtaka mtahiniwa aeleze sifa mbili (2) za 
lugha ya maandishi.

Kwa ujumla kipengele hiki cha swali kililenga kupima kiwango cha kumbukumbu na 
maarifa aliyonayo mtahiniwa kuhusu matumizi ya lugha katika miktadha mbalimbali, 
utata katika tungo, rejista na misimu.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,925 sawa na asilimia 99.47  na 21 sawa na asilimia 
0.53 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika 
jadweli nambari 2c.

Jadweli nambari 2c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 4 4.5 – 9.5 10 - 15

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
774 19.72 1,751 44.61 1,400 35.67 3,151 80.28

Takwimu za Jadweli nambari 2c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 44.61 
upo katika kiwango cha wastani ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa 
asilimia 80.28.

Aidha, watahiniwa 774 sawa na asilimia 19.72 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa hawakuwa na msingi mzuri kuhusu mada husika kama inavyoonekana 
katika kielelezo nambari 5.1



13

Kielelezo 1.5 (Kibaya)
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Kielelezo 1.5 (Kibaya) 

 

 

 Kielelezo nambari 5.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu ameshindwa kabisa kufahamu msingi wa swali hili na hivyo kutoa 
majibu yaliyokwenda kinyume na matakwa ya swali husika. Kwa mfano katika kipengele 
cha 5 (a) mtahihiwa badala ya kuandika sentensi zenye makossa ya kisarufi na kimantiki 
yeye ametaja aina za makosa. Pia mtahiniwa huyu ameshindwa kabisa kujaribu katika 
kipengele 5 (d) majibu ambayo yamepelekea kupata alama za chini katika swali hili.
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Aidha, watahiniwa 1,400 sawa na asilimia 35.67 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki 
ya maswali waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 5.2

Kielelezo 5.2 (Kizuri)

 
 

20 
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Kielelezo nambari 5.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la tano. 
Mtahiniwa huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu vipengele vya sarufi 
alivyoulizwa.  Katika kipengele cha 5(a) amefanikiwa kuandika mifano ya sentensi zenye 
makosa ya kisarufi na kimantiki. Katika kipengele (b) mtahiniwa ameweza kutoa maana 
mbili (2) za tungo “Andika neno vizuri ” na “Ali kanipigia mpira ”. 

Aidha, katika kipengele cha (c) amefanikiwa kutoa mfano mmoja (1) wa mtindo wa lugha 
unaotumika katika mazingira ya Shuleni na Mahakamani. Katika kipengele (d) ameweza 
kutoa maana za misimu Teja, Utajiju na Buku jero na katika kipengele (e) mtahiniwa 
amefanikiwa kueleza sifa mbili (2) za lugha ya maandishi majibu ambayo yamemuwezesha 
kupata alama za juu katika swali hili.

3.3 SEHEMU C: FASIHI SIMULIZI

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali matatu (3) kutoka katika mada ya fasihi simulizi. 
Watahiniwa walitakiwa kuchagua maswali mawili (2) ambapo swali la sita (6) lilikuwa ni 
la lazima. Kila swali lilikuwa na jumla ya alama 15 hivyo inafanya jumla ya alama zote 
katika sehemu hii kuwa ni 30. 

3.3.1 Swali la 6: Fasihi Simulizi

Swali hili lilitokana na mada ya Fasihi Simulizi katika kipengele cha Usimulizi na lilikuwa 
na vipengele viwili (6a) na (6b) ambapo kipengele (6a) cha swali kilimtaka mtahiniwa 
atoe maana ya usimulizi. Kipengele (6b) cha swali kilimtaka mtahiniwa asimulie tukio 
asilolisahau katika maisha yake kwa kutumia muundo wa hadithi kwa maneno yasiyozidi 
120. Swali hili lilikuwa na jumla ya alama 15.

Swali hili lililenga kupima kumbukumbu ya mtahiniwa juu ya dhana ya usimulizi pamoja 
na uwezo wa ubunifu alionao mtahiniwa katika kusimua tukio asilolisahau katika maisha 
yake kwa kutumia muundo wa hadithi. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,927 sawa na asilimia 99.52  na 19 sawa na asilimia 
0.48 hawakujibu swali la hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika 
jadweli nambari 3a.

Jadweli nambari 3a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 4 4.5 – 9.5 10 - 15

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
682 17.37 1,842 46.91 1,403 35.72 3,245 82.63

Takwimu za Jadweli nambari 3a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 46.91 
upo katika kiwango cha wastani ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa 
asilimia 82.63.
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Aidha, watahiniwa 682 sawa na asilimia 17.37 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa hawakuwa na msingi mzuri kuhusu mada husika kama inavyoonekana 
katika kielelezo nambari 6.1.

Kielelezo 6.1 (Kibaya)

Kielelezo nambari 6.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu ameshindwa kabisa kutoa majibu sahihi katika vipengele vyote 
viwili. Majibu ya mtahiniwa yanadhihirisha wazi kuwa amekosa msingi mzuri juu ya 
mada ya usimulizi na hivyo kushindwa kutoa maana sahihi ya usimulizi pia ameshindwa 
kusimulia tukio kama swali lilivyomtaka.

Aidha, watahiniwa 1,403 sawa na asilimia 35.73 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki 
ya maswali waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 6.2
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Kielelezo 6.1 (Kibaya) 

 

 

Kielelezo nambari 6.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa 
huyu ameshindwa kabisa kutoa majibu sahihi katika vipengele vyote viwili. Majibu ya mtahiniwa 
yanadhihirisha wazi kuwa amekosa msingi mzuri juu ya mada ya usimulizi na hivyo kushindwa kutoa 
maana sahihi ya usimulizi pia ameshindwa kusimulia tukio kama swali lilivyomtaka. 
 
Aidha, watahiniwa 1,403 sawa na asilimia 35.73 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki ya maswali waliyoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 6.2 
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Kielelezo 6.2 (Kizuri)

Kielelezo nambari 6.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la sita. 
Mtahiniwa huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada ya usimulizi. 
Katika kipengele cha 6(a) amefanikiwa kutoa maana sahihi ya usimulizi, pia ameweza 
kusimulia tukio asilolisahau katika maisha yake kwa kutumia muundo wa hadithi kwa 
kuzingatia idadi ya maneno yaliyotakiwa katika kipengele cha 6(b); majibu ambayo 
yamemuwezesha kupata alama za juu katika swali hili.

3.3.2 Swali la 7: Fasihi simulizi

Swali hili lilitoka katika mada ya fasihi simulizi na lilikuwa na vipengele vitano 7(a) hadi 
7(e). Kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa aeleze kwa ufupi sababu mbili (2) zinazoifanya 
fasihi simulizi isizeeke, kipengele (b) kilimtaka ataje vipengele vitatu (3) vya maudhui 
katika kazi ya Fasihi Simulizi. Kipengele (c) kilimtaka atafautishe kati ya majigambo 
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Kielelezo 6.2 (Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 6.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la sita. Mtahiniwa huyo 
anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada ya usimulizi. Katika kipengele cha 6(a) 
amefanikiwa kutoa maana sahihi ya usimulizi, pia ameweza kusimulia tukio asilolisahau katika maisha 
yake kwa kutumia muundo wa hadithi kwa kuzingatia idadi ya maneno yaliyotakiwa katika kipengele cha 
6(b); majibu ambayo yamemuwezesha kupata alama za juu katika swali hili. 

3.3.2 Swali la 7: Fasihi simulizi 
Swali hili lilitoka katika mada ya fasihi simulizi na lilikuwa na vipengele vitano 7(a) hadi 7(e). Kipengele 
(a) kilimtaka mtahiniwa aeleze kwa ufupi sababu mbili (2) zinazoifanya fasihi simulizi isizeeke, 
kipengele (b) kilimtaka ataje vipengele vitatu (3) vya maudhui katika kazi ya Fasihi Simulizi. Kipengele 
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na vichekesho. Kipengele (d) kilimtaka aeleze sifa mbili (2) za vitendawili na katika 
kipengele (e) alitakiwa atoe faida mbili (2) za kazi za fasihi simulizi katika jamii. Kwa 
ujumla swali hili lilikuwa na alama 15.

Swali hili lililenga kupima kumbukumbu na maarifa aliyoyapata mtahiniwa katika 
vipengele mbalimbali vya mada ya Fasihi Simulizi. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,328 sawa na asilimia 84.34  na watahiniwa 618 sawa 
na asilimia 16.66 hawakujibu. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika 
jadweli nambari 3b.

Jadweli nambari 3b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 4 4.5 – 9.5 10 - 15

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
1,819 54.66 1,483 44.56 26 0.78 1,509 45.34

Takwimu za Jadweli nambari 3b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 54.66 upo 
katika cha vibaya ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni wa wastani wa asilimia 
45.34.

Aidha, watahiniwa 1,819 sawa na asilimia 54.66 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa hawakuwa na msingi mzuri kuhusu mada husika kama inavyoonekana 
katika kielelezo nambari 7.1.
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Kielelezo 7.1 (Kibaya)

Kielelezo nambari 7.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu ameshindwa kabisa kutoa majibu sahihi katika vipengele vyote 
vitano alivyoulizwa. Majibu ya mtahiniwa yanaonesha wazi kuwa amekosa msingi mzuri 
katika vipengele mbalimbali vya mada ya Fasihi Simulizi.

Aidha, watahiniwa 26 sawa na asilimia 0.78 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki ya 
maswali waliyoulizwa katika vipengele vyote vitano vya swali hili kama inavyoonekana 
katika kielelezo nambari 7.2
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Kielelezo 7.1 (Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 7.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa 
huyu ameshindwa kabisa kutoa majibu sahihi katika vipengele vyote vitano alivyoulizwa. Majibu ya 
mtahiniwa yanaonesha wazi kuwa amekosa msingi mzuri katika vipengele mbalimbali vya mada ya 
Fasihi Simulizi. 

Aidha, watahiniwa 26 sawa na asilimia 0.78 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana kuwa 
na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki ya maswali waliyoulizwa katika 
vipengele vyote vitano vya swali hili kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 7.2 
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Kielelezo 7.2 (Kizuri)

Kielelezo nambari 7.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la saba. 
Mtahiniwa huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu vipengele mbalimbali 
vya Fasihi simulizi alivyoulizwa. Katika kipengele cha 7(a) mtahiniwa ameweza kueleza 
kwa ufupi sababu mbili (2) zinazoifanya fasihi simulizi isizeeke. Katika kipengele (b) 
amefanikiwa kutaja vipengele vitatu (3) vya maudhui katika kazi ya fasihi simulizi. 
Katika kipengele (c) ameweza kutafautisha kati ya majigambo na vichekesho. Katika 
kipengele (d) ameweza kueleza sifa mbili (2) za vitendawili na katika kipengele (e) 
amefanikiwa kutoa faida mbili (2) za kazi za fasihi simulizi katika jamii; majibu ambayo 
yamemuwezesha kupata alama za juu katika swali hili.

3.3.3 Swali la 8: Fasihi simulizi

Swali hili limetokana na mada ya fasihi simulizi na limegawanyika katika vipengele 
vitano (5) (a) hadi (e). Kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa ataje vipengele vitatu (3) 
vinavyopaswa kuzingatiwa wakati wa kuigiza ngonjera. Kipengele (b) kilimtaka aeleze 
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Kielelezo 7.2 (Kizuri) 

 

Kielelezo nambari 7.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la saba. Mtahiniwa huyo 
anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu vipengele mbalimbali vya Fasihi simulizi alivyoulizwa. 
Katika kipengele cha 7(a) mtahiniwa ameweza kueleza kwa ufupi sababu mbili (2) zinazoifanya fasihi 
simulizi isizeeke. Katika kipengele (b) amefanikiwa kutaja vipengele vitatu (3) vya maudhui katika kazi 
ya fasihi simulizi. Katika kipengele (c) ameweza kutafautisha kati ya majigambo na vichekesho. Katika 
kipengele (d) ameweza kueleza sifa mbili (2) za vitendawili na katika kipengele (e) amefanikiwa kutoa 
faida mbili (2) za kazi za fasihi simulizi katika jamii; majibu ambayo yamemuwezesha kupata alama za 
juu katika swali hili. 

3.3.3 Swali la 8: Fasihi simulizi 
Swali hili limetokana na mada ya fasihi simulizi na limegawanyika katika vipengele vitano (5) (a) hadi 
(e). Kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa ataje vipengele vitatu (3) vinavyopaswa kuzingatiwa wakati wa 
kuigiza ngonjera. Kipengele (b) kilimtaka aeleze maana za istilahi (i) Sanaa za maonesho na (ii) 
Taswira. Kipengele (c) kilimtaka atoe hoja mbili (2) kuthibitisha kauli inayosema “Fasihi simulizi 
ikihifadhiwa katika kanda za kunasa sauti inapoteza uhai wake.” Kipengele (d) kilimtaka ataje utanzu wa 
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maana za istilahi (i) Sanaa za maonesho na (ii) Taswira. Kipengele (c) kilimtaka atoe 
hoja mbili (2) kuthibitisha kauli inayosema “Fasihi simulizi ikihifadhiwa katika kanda 
za kunasa sauti inapoteza uhai wake.” Kipengele (d) kilimtaka ataje utanzu wa Fasihi 
Simulizi wenye vipera vya tarihi, ngano, vigano, soga na visasili na kipengele (e) kilimtaka 
mtahiniwa aeleze kwa ufupi busara za methali (i) Mtegemea cha ndugu hufa masikini na 
(ii) Usipoziba ufa utajenga ukuta.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima kumbukumbu na maarifa aliyoyapata mtahiniwa 
katika vipengele mbalimbali vya mada ya Fasihi Simulizi. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 621 sawa na asilimia 15.74  na watahiniwa 3,325 
sawa na asilimia 84.26 hawakujibu swali la hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 3c.

Jadweli nambari 3c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 4 4.5 – 9.5 10 - 15

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
189 30.43 283 45.58 149 23.99 432 69.57

Takwimu za Jadweli nambari 3c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 45.58 
upo katika kiwango cha wastani ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa 
asilimia 66.57.

Aidha, watahiniwa 189 sawa na asilimia 30.43 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa hawakuwa na msingi mzuri kuhusu mada husika kama inavyoonekana 
katika kielelezo nambari 8.1.
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Kielelezo 8.1 (Kibaya)

Kielelezo nambari 8.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu ameshindwa kabisa kutoa majibu sahihi katika vipengele vyote 
vitano alivyoulizwa. Majibu ya mtahiniwa yanaonesha wazi kuwa amekosa msingi mzuri 
katika vipengele mbalimbali vya mada ya Fasihi Simulizi.
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Kielelezo 8.1 (Kibaya) 

 

 

 



23

Aidha, watahiniwa 149 sawa na asilimia 30.43 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki ya 
maswali waliyoulizwa katika vipengele vyote vitano vya swali hili kama inavyoonekana 
katika kielelezo nambari 8.2

Kielelezo 8.2 (Kizuri)

Kielelezo nambari 8.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la Nane. 
Mtahiniwa huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu vipengele mbalimbali 
vya Fasihi simulizi alivyoulizwa. Katika kipengele cha 8(a) mtahiniwa amefanikiwa 
kutaja vipengele vitatu (3) vinavyopaswa kuzingatiwa wakati wa kuigiza ngonjera. 
Katika kipengele (b) ameweza kueleza kwa usahihi maana za istilahi alizopewa. Katika 
kipengele (c) amefanikiwa kutoa hoja mbili (2) ili kuthibitisha kauli inayosema “Fasihi 
simulizi ikihifadhiwa katika kanda za kunasa sauti inapoteza uhai wake.” Aidha, katika 
kipengele (d) mtahiniwa ameweza kutaja utanzu wa Fasihi Simulizi wenye vipera vya 
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Kielelezo nambari 8.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa 
huyu ameshindwa kabisa kutoa majibu sahihi katika vipengele vyote vitano alivyoulizwa. Majibu ya 
mtahiniwa yanaonesha wazi kuwa amekosa msingi mzuri katika vipengele mbalimbali vya mada ya 
Fasihi Simulizi. 

Aidha, watahiniwa 149 sawa na asilimia 30.43 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki ya maswali waliyoulizwa katika 
vipengele vyote vitano vya swali hili kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 8.2 

Kielelezo 8.2 (Kizuri) 
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tarihi, ngano, vigano, soga na visasili na katika kipengele (e) ameweza kueleza kwa ufupi 
busara za methali (i) Mtegemea cha ndugu hufa masikini na (ii) Usipoziba ufa utajenga 
ukuta; majibu ambayo yamemuwezesha kupata alama za juu katika swali hili. 

3.4: SEHEMU D: Uandishi wa Insha na Barua

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali 2 kutoka katika mada ya Uandishi. Watahiniwa 
walitakiwa kuchagua swali moja tu (1) ambapo kila swali lilikuwa na jumla ya alama 
ishirini (20) na kufanya jumla ya alama zote katika sehemu hii kuwa ni ishirini (20). 

3.4.1 Swali la 9: Uandishi wa Insha

Swali hili lilitokana na mada ya uandishi katika kipengele cha uandishi wa Insha. 
Swali hili lilikuwa ni la kuchagua na lilikuwa na vipengele viwili ambapo mtahiniwa 
alitakiwa kuchagua kipengele kimoja tu kati ya kufafanua mambo matano (5) muhimu ya 
kuzingatia wakati wa kuandika Insha za Hoja au kuchagua kichwa cha habari kimoja kati 
ya UTAMADUNI WA MZANZIBARI na MALEZI BORA KWA WATOTO na kuandika Insha 
isiyopungua maneno 120 na yasiyozidi 150. Swali hili lilikuwa na jumla ya alama 15.

Swali hili lililenga kupima kumbukumbu na ubunifu wa mtahiniwa kuhusu utungaji wa 
Insha. 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 5.5 6 – 12.5 13 - 20

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
1,165 43.65 1,009 37.80 495 18.55 1,660 56.35

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 2,669 sawa na asilimia 67.64  na watahiniwa 1,277 
sawa na asilimia 32.36 hawakujibu swali la hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 4a.

Jadweli nambari 4a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
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Takwimu za Jadweli nambari 4a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 43.65 upo 
katika kiwango cha vibaya ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni wa wastani wa 
asilimia 56.35.

Aidha, watahiniwa 1,165 sawa na asilimia 43.65 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na msingi mzuri kuhusu mada ya Uandishi wa Insha 
kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.1(a) na 9.1 (b).

Kielelezo 9.1 (a) (Kibaya)
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Takwimu za Jadweli nambari 4a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 43.65 upo katika kiwango 
cha vibaya ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni wa wastani wa asilimia 56.35. 

Aidha, watahiniwa 1,165 sawa na asilimia 43.65 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa hawakuwa na msingi mzuri kuhusu mada ya Uandishi wa Insha kama inavyoonekana katika 
kielelezo nambari 9.1(a) na 9.1 (b). 

Kielelezo 9.1 (a) (Kibaya) 
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Kielelezo 9.1 (b) (Kibaya)

Kielelezo nambari 9.1(a) na 9.1(b) ni mfano wa karatasi za watahiniwa ambao wamejibu 
vibaya swali hili. Katika kielelezo nambari 9.1 (a) mtahiniwa ameshindwa kutoa ufafanuzi 
sahihi juu ya mambo matano (5) muhimu ya kuzingatia wakati wa kuandika Insha za Hoja. 
Aidha, katika kielelezo nambari 9.1 (b) mtahiniwa amekwenda kinyume na matakwa ya 
swali kwani badala ya kuandika Insha juu ya mada alizopewa yeye alichagua moja ya 
mada hizo na kuandika barua ya kirafiki. Majibu ya watahiniwa hao yanadhihirisha wazi 
kuwa wamekosa msingi mzuri juu ya mada husika na hivyo kushindwa kutoa majibu 
sahihi kulingana na maswali yaliyoulizwa.

Aidha, watahiniwa 495 sawa na asilimia 18.55 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki 
ya maswali waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.2(a) na 9.2(b).
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Kielelezo 9.1 (b) (Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 9.1(a) na 9.1(b) ni mfano wa karatasi za watahiniwa ambao wamejibu vibaya swali 
hili. Katika kielelezo nambari 9.1 (a) mtahiniwa ameshindwa kutoa ufafanuzi sahihi juu ya mambo 
matano (5) muhimu ya kuzingatia wakati wa kuandika Insha za Hoja. Aidha, katika kielelezo nambari 9.1 
(b) mtahiniwa amekwenda kinyume na matakwa ya swali kwani badala ya kuandika Insha juu ya mada 
alizopewa yeye alichagua moja ya mada hizo na kuandika barua ya kirafiki. Majibu ya watahiniwa hao 
yanadhihirisha wazi kuwa wamekosa msingi mzuri juu ya mada husika na hivyo kushindwa kutoa majibu 
sahihi kulingana na maswali yaliyoulizwa. 

Aidha, watahiniwa 495 sawa na asilimia 18.55 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki ya maswali waliyoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.2(a) na 9.2(b). 
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 Kielelezo 9.2(a) (Kizuri)
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 Kielelezo 9.2(a) (Kizuri) 
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Kielelezo 9.2(b) (Kizuri)

Kielelezo nambari 9.2(a) na 9.2(b) ni mfano wa karatasi za watahiniwa ambao wamejibu 
vizuri swali hili. Katika kielelezo nambari 9.2 (a) mtahiniwa amefanikiwa kufafanua kwa 
sahihi mambo matano (5) muhimu ya kuzingatia wakati wa kuandika Insha za Hoja. Aidha, 
katika kielelezo nambari 9.2 (b) mtahiniwa ameweza kuandika Insha juu ya mada husika 
kwa kuzingatia matakwa na taratibu za uandishi wa Insha; majibu ambayo yamepelekea 
kupata alama za juu katika swali hili.
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Kielelezo 9.2(b) (Kizuri) 
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3.4.2 Swali la 10: Uandishi wa Barua

Swali hili limetokana na mada ya Uandishi katika kipengele cha Uandishi wa Barua. 
Swali hili lilimtaka mtahiniwa kueleza tafauti tano (5) zilizopo kati ya barua ya kirafiki na 
barua ya kikazi na lilikuwa na jumla ya alama 15.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu wa mtahiniwa katika kueleza tafauti za 
barua ya kirafiki na barua ya kikazi.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 1,233 sawa na asilimia 31.25  na watahiniwa 2,713 
sawa na asilimia 68.75 hawakujibu swali la hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 4b.

Jadweli nambari 4b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

WA

JUMLA

VIBAYA WASTANI VIZURI
0 – 5.5 6 – 12.5 13 - 20

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI %
342 27.74 560 45.41 331 26.85 891 72.26

Takwimu za Jadweli nambari 4b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 45.41 
upo katika kiwango cha wastani ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa 
asilimia 72.26

Aidha, watahiniwa 342 sawa na asilimia 27.74 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa hawakuwa na msingi mzuri kuhusu mada husika kama inavyoonekana 
katika kielelezo nambari 10.1.

Kielelezo 10.1 (Kibaya)
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Kielelezo 10.1 (Kibaya) 

 

Kielelezo nambari 10.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa 
huyu ameshindwa kufahamu mantiki ya swali hili na hivyo kutoa majibu yaliyokwenda kinyume na swali 
aliloulizwa. Mtahiniwa huyu badala ya kueleza tafauti tano (5) zilizopo kati ya barua ya kirafiki na barua 
ya kikazi yeye ameonesha jinsi ya kuomba urafiki na kuomba kazi; majibu ambayo hayakuwa sahihi. 

Aidha, watahiniwa 331 sawa na asilimia 26.85 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana 
kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki ya maswali waliyoulizwa kama 
inavyoonekana katika kielelezo nambari 10.2 

Kielelezo 10.2 (Kizuri) 
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Kielelezo nambari 10.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vibaya swali 
hili. Mtahiniwa huyu ameshindwa kufahamu mantiki ya swali hili na hivyo kutoa majibu 
yaliyokwenda kinyume na swali aliloulizwa. Mtahiniwa huyu badala ya kueleza tafauti 
tano (5) zilizopo kati ya barua ya kirafiki na barua ya kikazi yeye ameonesha jinsi ya 
kuomba urafiki na kuomba kazi; majibu ambayo hayakuwa sahihi.

Aidha, watahiniwa 331 sawa na asilimia 26.85 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao 
wanaonekana kuwa na ufahamu mzuri juu ya mada husika na kufahamu vyema mantiki 
ya maswali waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 10.2

Kielelezo 10.2 (Kizuri)
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Kielelezo nambari 10.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali la Kumi. 
Mtahiniwa huyo anaonekana kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada ya Uandishi wa 
Barua na hivyo amefanikiwa kueleza kwa usahihi tafauti tano (5) zilizopo kati ya barua ya 
kirafiki na barua ya kikazi; majibu ambayo yamemuwezesha kupata alama za juu katika 
swali hili.

4.0 HITIMISHO

Uchambuzi wa maswali katika somo la Kiswahili unaonesha kwamba watahiniwa 
walifanya vizuri na kupata alama za juu katika maswali sita (6) kati ya hayo ni swali 
nambari 1 linalotokana na mada ya Ufahamu ambalo lilipata asilimia 90.13 ya ufaulu, 
swali nambari 2 linalotokana na mada ya Ufupisho wa habari ambalo lilipata asilimia 
82.94 za ufaulu, swali nambari 5 linalotokana na mada Matumizi ya lugha ambalo lilipata 
asilimia 80.28 ya ufaulu, swali nambari 6 linalotokana na mada ya Fasihi Simulizi ambalo 
lilipata asilimia 82.63 ya ufaulu, swali nambari 8 linalotokana na mada ya Fasihi Simulizi 
ambalo lilipata asilimia 69.57 ya ufaulu na swali nambari 10 linalotokana na mada ya 
uandishi wa Barua ambalo lilipata asilimia 72.26 ya ufaulu. 

Pia uchambuzi unaonesha kuwa jumla ya maswali matatu (3) yalipata alama za wastani, 
maswali hayo ni pamoja na swali nambari tatu (3) linalotokana na mada ya vipengele 
vya sarufi ambalo lilipata asilimia 30.68 ya ufaulu, swali nambari saba (7) linalotokana 
na mada ya fasihi simulizi ambalo lilipata asilimia 45.34 ya ufaulu na swali nambari tisa 
(9) linalotokana na mada ya Uandishi wa Insha ambalo lilipata asilimia 56.35 ya ufaulu.  

Uchambuzi huu unaonesha kwamba swali moja (1) tu ndilo lililopata ufaulu mbaya 
ambayo ni swali nambari nne (4) linalotokana na mada ya vipengele vya sarufi ambalo 
limepata asilimia 6.79 ya ufaulu.

Kwa upande mwengine uchambuzi huu unaonesha changamoto mbalimbali ambazo 
hazina budi kutatuliwa. Changamoto hizo ni pamoja na watahiniwa kushindwa kufahamu 
maelekezo ya maswali husika, uelewa mdogo wa mada mbalimbali pamoja na kuwa na 
uwezo mdogo wa kukumbuka kile walichojifunza darasani pamoja na kutokujua kuandika. 
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Mwisho taarifa hii kuhusu ufaulu wa watahiniwa itasaidia kuinua kiwango cha ufaulu 
katika somo la Kiswahili na kutoa msaada kwa walimu na wanafunzi katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa mada mbalimbali pamoja na kujenga uelewa mzuri utakaowezesha kufanya 
marekebisho ambayo yatasaidia katika kuongeza kiwango cha ufaulu katika mitihani 
ijayo.

5.0 MAPENDEKEZO 

Kutokana na tathmini iliyofanywa changamoto mbalimbali zimebainika kama 
zilivyoainishwa katika kifungu 4.0. Ili kuzikabili changamoto hizo pamoja na kuinua 
kiwango cha ufaulu wa somo la Kiswahili mambo yafuatayo hayana budi kuzingatiwa.  

a) Walimu waweke mkazo katika mada za vipengele vya sarufi.

b) Walimu wawahamasishe wanafunzi kuzitumia maktaba kwa ajili ya kusoma 
vitabu na kamusi za lugha mbalimbali ili waongeze ufanisi katika kujifunza.

c) Wanafunzi ni vyema wapatiwe mazoezi na majaribio ya mara kwa mara hasa 
katika utungaji, vipengele vya sarufi na fasihi kwa ujumla ili waweze kufahamu 
mahitaji ya swali na kuweza kufanya mitithani yao vizuri na kwa usahihi.

d) Walimu wahamasishwe kutumia mbinu shirikishi wakati wa ufundishaji hasa 
katika mada za viengele vya sarufi pamoja na fasihi simulizi.  

e) Walimu wanashauriwa kutumia Kiswahili sanifu wakati wa ufundishaji na 
kuwasisitiza wanafunzi kutumia lugha sanifu katika mitihani yao ili kuepuka 
wanafunzi kujibu mitihani yao kwa kutumia lahaja. 

f ) Walimu wawape wanafunzi kazi za kutosha za darasani na nyumbani hasa 
zinazohusiana na masuala ya Sarufi, Fasihi Simulizi na uandishi. Hii itasaidia 
kuwafanya wanafunzi kuwa wabunifu, kuwa na kumbukumbu nzuri, kuwa na 
uandishi mzuri, kuwajengea uwezo wa kujieleza na hata kuwaweka tayari kwa 
ajili ya mitihani ya Taifa.
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